(พี่หลวงคร) นายกหาดใหญ่ เกลี้ยกล่อมบุคคลเร่ร่อนป่วยทางจิตให้เข้ารับการกักกันตัวที่ศูนย์กักกัน
วันที่ 16 มิ.ย. 64 พล.ต.ท.สาคร ทองมุณี นายกเทศมนตรีนครหาดใหญ่ ได้เดินทางไปที่โรงพยาบาลหาดใหญ่ เพื่อไปเกลี้ยกล่อม นายพร ด้วงสุวรรณ บุคคลเร่ร่อนและป่วยทางจิตที่เดินทางไปทั่วเมืองหาดใหญ่ ให้ไปรับการกักกันตัวที่ศูนย์กักกันหรือสังเกตอาการกลุ่มผู้ป่วยเทศบาลนครหาดใหญ่ (Local Quarantine) เพื่อทำการสังเกตอาการโดยทั่วไปว่า มีการติดเชื้อการแพร่ระบาดของไวรัสโคโรนา2019(COVID-19) หรือไม่ โดยมีนายมานพ เพ็งชุม เลขานุการนายกเทศมนตรี นางปุณยาพร แสงศรีจันทร์ ผู้อำนวยการสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม และเจ้าหน้าที่เทศกิจ และนางวิราวรรณ ประยูรสวัสดิ์เดช พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ กลุ่มงานจิตเวชและยาเสพติด โรงพยาบาลหาดใหญ่
![(พี่หลวงคร) นายกหาดใหญ่ เกลี้ยกล่อมบุคคลเร่ร่อนป่วยทางจิตให้เข้ารับการกักกันตัวที่ศูนย์กักกัน 1 194781342 3973044762794599 3852413577609799597 N](https://www.hatyaitoday.com/wp-content/uploads/2021/06/194781342_3973044762794599_3852413577609799597_n-1024x683.jpg)
ซึ่งเป็นผู้ติดตามความประพฤติและดูแลการรักษา ได้นัดหมายให้นายพร ด้วงสุวรรณ ให้มาที่โรงพยาบาลหาดใหญ่ มาร่วมช่วยกันเกลี้ยกล่อม โน้มน้าวถึงการมารับตัวเพื่อไปกักกันตัวนายพรเอง ซึ่งมีความปลอดภัย มีความสะดวกสบาย ไม่มีใครมาทำร้ายโดย พล.ต.ท.สาคร ทองมุณี นายกเทศมนตรีนครหาดใหญ่ ได้พูดเกลี้ยมกล่อมกับนายพร ด้วงสุวรรณ ซึ่งท่าทีวิตกกังวลอยู่ไม่น้อย และให้คำมั่นว่า ไปอยู่ที่ศูนย์กักกันหรือสังเกตอาการกลุ่มผู้ป่วยเทศบาลนครหาดใหญ่ ไม่มีใครทำร้ายหรืออันตรายแต่อย่างใด มีที่นอน อาหารการกิน มีเจ้าหน้าที่คอยให้การดูแลอำนวยความสะดวก มีการตรวจวัดเกี่ยวกับเรื่องโควิดอย่างดี ไม่ต้องวิตกกังวลอะไร
![(พี่หลวงคร) นายกหาดใหญ่ เกลี้ยกล่อมบุคคลเร่ร่อนป่วยทางจิตให้เข้ารับการกักกันตัวที่ศูนย์กักกัน 2 201178274 3973045052794570 5802779563943384 N](https://www.hatyaitoday.com/wp-content/uploads/2021/06/201178274_3973045052794570_5802779563943384_n-1024x683.jpg)
ซึ่งนายพรก็ยินยอมที่จะไปรับการกักกันตัวเองที่ศูนย์กักกันหรือสังเกตอาการกลุ่มผู้ป่วยเทศบาลนครหาดใหญ่ โดยมีนางปุณยาพร แสงศรีจันทร์ ผู้อำนวยการสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม เจ้าหหน้าที่เทศกิจและเจ้าหน้าที่ศูนย์กักกันฯ นำตัวไปส่งเป็นที่เรียบร้อย นางวิราวรรณ ประยูรสวัสดิ์เดช พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ กลุ่มงานจิตเวชและยาเสพติด โรงพยาบาลหาดใหญ่ ซึ่งเป็นผู้ติดตามความประพฤติและดูแลการรักษากล่าวว่า นายพร ด้วงสุวรรณ เป็นคนที่ไม่มีอันตรายต่อคนทั่วไป เป็นคนดี มีความอ่อนน้อมถ่อมตน ไม่มีการติดเชื้อโควิด 19 แต่อย่างใด เพราะทางโรงพยาบาลหาดใหญ่ได้ทำการตรวจหาเชื้อมาก่อนหน้านี้แล้วมีผลเป็นลบ แต่ที่เขามีบุคลิกและเห็นอยู่ในเมืองหาดใหญ่ไปทั่วนี้ กลับถูกผู้คนและสังคมในเมืองหาดใหญ่ตีตราเขาว่า ติดเชื้อโควิด19 ไปแล้ว
![(พี่หลวงคร) นายกหาดใหญ่ เกลี้ยกล่อมบุคคลเร่ร่อนป่วยทางจิตให้เข้ารับการกักกันตัวที่ศูนย์กักกัน 3 131395943 3973044806127928 4880175299298717448 N](https://www.hatyaitoday.com/wp-content/uploads/2021/06/131395943_3973044806127928_4880175299298717448_n-1024x683.jpg)
จึงขอวิงวอนให้ประชาชนในหาดใหญ่เข้าใจและรับทราบข้อเท็จจริงด้วย และเมื่อนายพร ด้วงสุวรรณ ได้ไปกักกันตัวเองที่ศูนย์ฯของเทศบาลแล้ว ทางกลุ่มงานจิตเวชและยาเสพติด โรงพยาบาลหาดใหญ่ จะประสานขอวัคซีนนำไปฉีดให้กับนายพรต่อไป เพื่อเป็นการยืนยันว่าบุคคลนี้ไม่ได้ติดเชื้อแต่อย่างใด และจะได้คลายวิตกกังวลต่อไป
![(พี่หลวงคร) นายกหาดใหญ่ เกลี้ยกล่อมบุคคลเร่ร่อนป่วยทางจิตให้เข้ารับการกักกันตัวที่ศูนย์กักกัน 4 202056912 3973044862794589 6421892781714023657 N](https://www.hatyaitoday.com/wp-content/uploads/2021/06/202056912_3973044862794589_6421892781714023657_n-1024x683.jpg)
อ้างอิง : สถานีวิทยุเทศบาลนครหาดใหญ่