ชาวเรือประมงสงขลา เตรียมออกเรือทำการประมงหลังคลื่นลมสงบ
วันที่ 11 ม.ค. 64 บริเวณท่าเทียบเรือประมงสงขลา เรือประมงทั้งขนาดเล็ก และขนาดใหญ่ที่จอดเรียงรายอยู่ที่บริเวณท่าจอดเรือท่าเทียบเรือประมงใหม่จังหวัดสงขลา เตรียมเรือที่จะออกทำการประมงอีกครั้งหนึ่งหากคลื่นลมในทะเลลดความรุนแรงและสงบลง โดยเมื่อหลายวันที่ผ่านในพื้นที่อ่าวไทยมีฝนตกหนักคลื่นสูง 2-4 เมตร ทำให้ชาวประมงต้องงดออกเรือเพื่อรักษาความปลอดภัยของลูกเรือ
![ชาวเรือประมงสงขลา เตรียมออกเรือทำการประมงหลังคลื่นลมสงบ 1 136989230 3316010811840798 3168617686725980137 o HATYAITODAY](https://www.hatyaitoday.com/wp-content/uploads/2021/01/136989230_3316010811840798_3168617686725980137_o-1024x576.jpg)
ชาวเรือประมงเข้าคิวทยอยกันลงน้ำแข็งที่บริเวณท่าโม่น้ำแข็งหลังเตรียมอุปกรณ์ และเครื่องมือในการทำประมง ทั้งอวน ทางมะพร้าว น้ำมันเชื้อเพลิง น้ำจืด และเสบียงอาหาร ลงเรือเรียบร้อยแล้ว เพื่อเตรียมออกเรือทำการประมงในอ่าวไทย
![ชาวเรือประมงสงขลา เตรียมออกเรือทำการประมงหลังคลื่นลมสงบ 2 136486820 3316010741840805 3771607692748179077 o HATYAITODAY](https://www.hatyaitoday.com/wp-content/uploads/2021/01/136486820_3316010741840805_3771607692748179077_o-1024x576.jpg)
ทั้งนี้จะต้องรอการประกาศจากศูนย์อุตุนิยมวิทยาภาคใต้ฝั่งตะวันออก ก่อนที่จะออกเรือ หากคลื่นลมลดความรุนแรงลง และสามารถนำเรือออกไปทำการประมงได้ เนื่องจากเรือประมงทุกลำต้องจอดมานานกว่า 1 สัปดาห์ เพราะคลื่นลมแรง
![ชาวเรือประมงสงขลา เตรียมออกเรือทำการประมงหลังคลื่นลมสงบ 3 136403433 3316010731840806 2914639890667508216 o HATYAITODAY](https://www.hatyaitoday.com/wp-content/uploads/2021/01/136403433_3316010731840806_2914639890667508216_o-1024x576.jpg)