ผู้ว่าฯ สงขลา เตือนปชช.ปฏิบัติตามคำสั่งจังหวัดสงขลา ผู้ฝ่าฝืน จับ-ปรับจริง
วันที่ 17 มิ.ย. 64 นายจารุวัฒน์ เกลี้ยงเกลา ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา ขอให้ประชาชน ปฏิบัติตามคำสั่งของคณะกรรมการโรคติดต่อจังหวัดสงขลา อย่างเคร่งครัด เพื่อป้องกันการแพร่ระบาดของโควิด-19 หากผู้ใดฝ่าฝืน เจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครองและตำรวจ จะมีมาตรการขั้นเด็ดขาด โดยจะมีการดำเนินคดีตามกฏหมาย
![ผู้ว่าฯ สงขลา เตือนปชช.ปฏิบัติตามคำสั่งจังหวัดสงขลา ผู้ฝ่าฝืน จับ-ปรับจริง 1 199225589 1445984779082488 1366343748205744685 N](https://www.hatyaitoday.com/wp-content/uploads/2021/06/199225589_1445984779082488_1366343748205744685_n-1024x1024.jpg)
ทั้งนี้ทางผู้ว่าฯ สงขลา สั่งกวดขันโรงงานอุตสาหกรรม และสถานประกอบการ ห้ามปกปิดข้อมูลผู้ติดเชื้อโควิด-19 จากที่มีการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 ในโรงงานอุตสาหกรรมหลายแห่งในพื้นที่ จ.สงขลา นายจารุวัฒน์ เกลี้ยงเกลา ได้กำชับให้หน่วยงานสังกัดกระทรวงแรงงาน และกระทรวงอุตสาหกรรม กวดขันโรงงานและสถานประกอบการให้ปฏิบัติตามมาตรการป้องกันโควิด-19 อย่างเคร่งครัด
![ผู้ว่าฯ สงขลา เตือนปชช.ปฏิบัติตามคำสั่งจังหวัดสงขลา ผู้ฝ่าฝืน จับ-ปรับจริง 2 194769356 1445988789082087 164804624312147899 N](https://www.hatyaitoday.com/wp-content/uploads/2021/06/194769356_1445988789082087_164804624312147899_n-1024x1024.jpg)
กรณีพบผู้ติดเชื้อโควิด-19 ภายในโรงงานหรือสถานประกอบการ ให้เจาของรีบแจ้งสำนักงานสาธารณสุขในพื้นที่ด่วน หากมีการปกปิดข้อมูล จะดำเนินคดีตามกฏหมายทันที สำหรับมาตรการในการดำเนินการกับโรงงานอุตสาหกรรมที่ผู้พบผู้ติดเชื้อโควิด-19 ทาง สนง.สาธารณสุข จ.สงขลา ให้ใช้หลักการเดียวกับ จ.สมุทรสาครคือระบบ Buble and Seal และให้จัดตั้ง Factory Quarantine เพื่อป้องกันการแพร่ระบาดไปยังชุมชนและครอบครัว นอกจากนี้ จ.สงขลายังได้มีแผนที่จะไปตรวจโรงงานอุตสาหกรรมเพื่อชี้แจงแนวทางการควบคุมโรคระบาดในสถานประกอบการ โดยจะเริ่มดำเนินการ ตั้งแต่วันที่ 18 มิ.ย. 2564 เป็นต้นไป
อ้างอิง : ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา