จ.สงขลา เปิดโรงพยาบาลสนามบ้านพังเภาแห่งแรกในอำเภอสทิงพระ เพื่อรองรับผู้ป่วยโควิด-19 กลุ่มสีเขียว 80 เตียง
วันที่ 14 ก.ค. 64นายจารุวัฒน์ เกลี้ยงเกลา ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา พร้อมด้วย นางกัญจนา เกลี้ยงเกลา นายกเหล่ากาชาดจังหวัดสงขลา นางสุรียพรรณ์ ณ สงขลา รองผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมโรงพยาบาลสนามบ้านพังเภา ซึ่งเป็นโรงพยาบาลสนามแห่งแรกในอำเภอสทิงพระ โดยสามารถรองรับผู้ป่วยโควิด-19 กลุ่มสีเขียว คือ กลุ่มที่ไม่มีอาการ หรือมีอาการเล็กน้อย ได้จำนวน 80 เตียง
![จ.สงขลา เปิดโรงพยาบาลสนามบ้านพังเภาแห่งแรกในอำเภอสทิงพระ เพื่อรองรับผู้ป่วยโควิด-19 กลุ่มสีเขียว 80 เตียง 1 2e00aae436051a346cc6ea2add670c07 Small](https://www.hatyaitoday.com/wp-content/uploads/2021/07/2e00aae436051a346cc6ea2add670c07_small.jpeg)
นายวิทศักดิ์ จำเริญนุสิต นายอำเภอสทิงพระ กล่าวว่า จากสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 ซึ่งยังมีผู้ป่วยเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง ทุกอย่างแข่งกับเวลานับกันวันต่อวัน หากโรงพยาบาลสนามเกิดขึ้นเร็วได้เท่าไหร่ ความเสี่ยงของญาติพี่น้องคนสทิงพระที่ป่วยติดเชื้อโควิด-19 ก็จะลดอัตราความเสี่ยงในการสูญเสีย หรือลดการป่วยรุนแรงได้มากขึ้นเท่านั้น พวกเราครอบครัวสทิงพระทุกคน ทั้งอำเภอ อปท. รพ.สทิงพระ อสม. กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน และอีกหลายภาคส่วนได้เร่งจัดทำโรงพยาบาลสนามสำหรับดูแล รองรับผู้ป่วยโควิด-19 ที่ยังเพิ่มขึ้นแบบรายวันให้เกิดขึ้นให้เร็วที่สุด
![จ.สงขลา เปิดโรงพยาบาลสนามบ้านพังเภาแห่งแรกในอำเภอสทิงพระ เพื่อรองรับผู้ป่วยโควิด-19 กลุ่มสีเขียว 80 เตียง 2 D894a9334334fe9a653e661455023255 Small](https://www.hatyaitoday.com/wp-content/uploads/2021/07/d894a9334334fe9a653e661455023255_small.jpeg)
จึงได้ร่วมแรงร่วมใจกันปรับปรุงอาคารเรียนของโรงเรียนบ้านพังเภา ซึ่งแต่เดิมถูกทิ้งร้างไว้นาน จัดทำเป็นโรงพยาบาลสนาม ซึ่งสามารถรองรับผู้ป่วยได้ 80 คน โดยเบื้องต้นจะนำผู้ป่วยกลุ่มสีเขียว คือ ผู้ป่วยที่ไม่มีอาการ หรืออาการน้อยจากโรงพยาบาลสทิงพระเข้ามาพักรักษาตัวที่นี่ ซึ่งมีความพร้อม ทั้งเรื่องระบบการบริหารจัดการ ที่พักของใช้ที่จำเป็นสำหรับผู้ป่วย ห้องน้ำ กล้องวงจรปิด อุปกรณ์ด้านการแพทย์ที่จำเป็น และบุคลากรประจำหน่วย นอกจากนี้ มีหลายหน่วยงานนำสิ่งของจำเป็นมามอบเพิ่มเติมด้วย ทั้งภาครัฐ และเอกชน
![จ.สงขลา เปิดโรงพยาบาลสนามบ้านพังเภาแห่งแรกในอำเภอสทิงพระ เพื่อรองรับผู้ป่วยโควิด-19 กลุ่มสีเขียว 80 เตียง 3 Ed145cc273c06baa7ac076dd8c5387d3 Small](https://www.hatyaitoday.com/wp-content/uploads/2021/07/ed145cc273c06baa7ac076dd8c5387d3_small.jpeg)
โอกาสนี้ เหล่ากาชาดจังหวัดสงขลา นำโดย นางกัญจนา เกลี้ยงเกลา นายกเหล่ากาชาดจังหวัดสงขลา ได้ร่วมมอบชุดผ้าห่ม จำนวน 50 ผืน ให้กับโรงพยาบาลสนามโรงเรียนบ้านพังเภา อำเภอสทิงพระ จังหวัดสงขลอีกด้วย สำหรับผู้ที่สนใจสามารถร่วมบริจาค โดยโอนเงินผ่านบัญชี “ธนาคารกรุงไทย สาขาสทิงพระ เลขบัญชี 923-0-41194-9 เงินบริจาค รพ.สทิงพระ” สอบถามเพิ่มเติมได้ที่โทรศัพท์ 074-397112
อ้างอิง : สวท.สงขลา